Somo la tisa. Fedha. Malengo ya somo. Mwisho kabisa wa somo hili mwanafunzi anatakiwa awe na uwezo wa moja atajitoa kutii kanuni za Mungu za utumiaji mwema wa fedha na rasilimali. Mbili ataelewa hatari za kiroho zinazohusishwa na imani zisizo sahihi kuhusu matumizi ya fedha na vile tunaweza kuziepuka. Johnny Wisley, mtoaji wa mkarimu. Johnny Wisley aliishi Uingereza katika miaka ya elfu moja mia saba na tatu hadi elfu moja mia saba tisini na moja alihubiri injili kwa wale watu maskini ambao wasingekubaliwa ndani ya makanisa aliishi kwa uangalifu akitafuta kumheshimu Mungu katika kila jambo la maisha yake ikiwemo matumizi ya fedha alifundisha ya kwamba wakristo wakipata fedha wanapaswa kuweka akiba kwa kadri wanavyoweza na kisha tena kutoa kwa kadri wanavyoweza. Alikuwa mfano mzuri kwenye nidhamu katika kutumia kanuni za kifedha. Alipunguza matumizi yake ya mwaka ili awe na fedha za ziada ambazo angezitoa kama sadaka mapato yake yalipoongezeka hakuongeza matumizi yake, bali alitoa kila kilichokuwa ziada. Hata ingawa mapato yake yalikuwa paundi elfu thelathini katika kipindi chake cha maisha, wakati wa kifo chake alikuwa amebaki na sarafu chache tu kama mali yake. Wislei alitambua kwamba Mungu aliwaaminia wanadamu kusimamia fedha kwa niaba yake, na Wakristo lazima wafuate kanuni za kimungu wanaposhughulika na fedha. Utangulizi. Agano Jipya linataja fedha mara nyingi zaidi ya masomo mengine mengi. Sio kwamba fedha ni ya muhimu zaidi sana kwa Mungu lakini kwa sababu watu wengi wamekuwa na shida na fedha. Mungu, muumba, ndiye mmiliki wa watu wote na mali zao. Kama Wakristo, sisi ni wa Mungu kwa njia ya kipekee kwa sababu ametukomboa. Kama Wakristo tunapaswa kujichukulia kama wasimamizi wa mali ambayo inahitajika kutumika kwa utukufu wa Mungu. Sio makosa kujifurahisha na vitu vizuri. Mungu anafurahia kutubariki kama tutapokea kila kitu kwa shukrani na kwa unyenyekevu. Lakini fedha ni mojawapo ya hatari za kiroho kwa watu wengi. Maonyo ya maelekezo kwa matajiri. Inamaanisha nini kuwa tajiri? Kuna sababu tofauti tofauti za mtu kuweza kuchukuliwa kuwa tajiri. Ukiwa na fedha ya kuweza kununua zaidi ya mahitaji ya msingi, wewe ni tajiri kuliko angarau nusu watu duniani. Watu wengi hufanya kazi kila siku kupata chakula cha siku. Kama kitu chochote kitafanyika kuwazuia kufanya kazi, basi hawatakuwa na chakula. Watu humchukulia mtu kuwa ni tajiri kwa sababu ana mali nyingi kuliko watu wengi katika jamii yake. Watu wanamchukulia kuwa yeye ni watabaka la juu la kimaisha. Anaweza kufurahia anasa ambazo watu wengi hawawezi kununua. Ana uwezo wa kushawishi watu walio na mamlaka. Watu wako tayari kumtumikia kwa sababu ya mali aliyonayo. Biblia ina maagizo na maonyo maalum kwa watu kama hao. Onyo kali ni sentensi ya Yesu kuwa ni vigumu sana kwa tajiri kuingia mbinguni. Mathayo 19 mstari wa 24. Tunaweza kuelewa zaidi hatari za utajiri kutokana na ujumbe wa Mtume Paulo kwa matajiri. Soma Timotheo wa kwanza sura ya sita mstari wa 17 hadi 19. Paulo aliwaonya matajiri kuto kujichukulia kuwa wenye tabaka la juu kuliko wengine. Kuna jaribu la watu matajiri kujiona kuwa hao ni wenye bora zaidi kuliko wengine. Yakobo anaonya kanisa dhidi ya kufanya kosa hilo hilo, kuheshimu watu kwa misingi ya mali au tabaka. Yakobo sura ya pili, mstari wa kwanza, hadi wa nne. Mtu tajiri hapaswi kuhisi yuko salama kwa sababu ya utajiri wake bali amtegemee Mungu. Ni vigumu zaidi kwa mtu tajiri kufikiri kwamba anahitaji msaada wa Mungu na wakati ana akiba ya fedha. Kuna jaribu la kutokujali mambo ya kiroho kwa sababu ya kutohisi haja ya usaidizi wa Mungu. Kumbukumbu la Torati sura ya nane, mstari wa sita, hadi wa kumi na nane. Matajiri wanapaswa kuwa watu watoaji kwa ukarimu na watimize mambo mazuri kwa fedha zao. Moja ya hukumu za matajiri wa kidunia katika Yakobo tano sura mstari wa tano. Yakobo tano mstari wa tano. Ni kuwa wanaishi kwa anasa wakati wengine wanateseka. Mengi mazuri yanaweza kufanikishwa kwa utoaji wa busara. Fedha haiwezi kununua furaha lakini, inaweza kupunguza taabu nyingi. Ni makosa kupuuza mateso ya wengine huku ukiishi maisha ya anasa. Kupitia Amosi, Mungu alidhihirisha moyo wake kwa haki ya binadamu, rehema na huruma kwa maskini na wanaodhulumiwa kwa haya maneno: lakini hukumu na iteremke kama maji na haki kama maji makuu. Amosi tano mstari wa ishirini na nne Mungu alitangaza hukumu juu ya mafanikio wakati ambapo mafanikio ulisababisha kubweteka, kujifurahisha na kutokujali kujali kuhusu mahitaji ya maskini. Amosi sura ya sita mstari wa kwanza. Amosi sura ya tatu mstari wa sita. Amosi sura ya nane mstari wa nne hadi wa saba. Amosi sura ya nane mstari wa kumi na moja hadi wa kumi na mbili. Kila Mkristo anapaswa kujitoa kuwasaidia maskini na wale wanaodhulumiwa. Toa fungu la kumi kusaidia kanisa lako la mahali pamoja. Na kutoa ili kusaidia kazi umisheni ili kueneza Injili. John Wesley alitoa sababu tatu ambazo zilisababisha kanisa la wakati wake lisilete mabadiliko katika dunia. Moja, kukosa mafundisho yenye uzima. Mbili, kukosa nidhamu na kuwajibika. Tatu, kukosa kujidhabihu. Kupenda fedha. Soma Timotheo wa Kwanza, sura ya sita, mstari wa nane hadi wa kumi. Maonyo kuhusiana na fedha hayawaendei matajiri pekee. Watu wengi maskini wanafikiri kuwa hawawezi kuwa na furaha kwa sababu wao ni maskini. Biblia inatueleza kwamba kupenda fedha ndio chanzo cha uovu wa kila aina. Onyo hilo inatumika kwa kila mtu. Kupenda fedha kamwe hakutoshelezi. Mtu anayependa fedha hatatosheka na kiwango chochote. Mhubiri sura ya tano, mstari wa kumi. Biblia inatuambia kuwa tunapaswa tuepuke tamaa ya fedha na tutosheke na mahitaji yetu ya msingi. Waebrania kumi na tatu mstari wa tano. Mtu mwenye hamu ya kuwa tajiri ana majaribio mengi ya kuathiri tabia yake. Katika mchakato wa kuwa tajiri, mtu anaweza kuiacha imani yake na kupata huzuni nyingi badala ya furaha aliyotarajia. Wakati mwingine viongozi wa dini huvutia wafuasi wengi kwa kuwaahidi kupata mali. Wao husema kuwa mtu mwenye imani ni lazima awe na mali. Watu wengi katika jamii maskini wanavutiwa na hizi ahadi kwa sababu ya hali ngumu ya maisha. Hawa viongozi huongea na kuhubiri kuhusu fedha kila mara, na wanajivuna kwamba wanaweza kuonyesha alama ya mafanikio kama ambavyo watu wa kidunia huonyesha. Biblia inasema kuwa utauwa pamoja na kuridhika ni faida kubwa. Mtu anayetafuta mali kwa njia za kidini yuko katika hatari sawasawa na mtu yeyote wa kidunia anayetafuta mali. Kanisa ambalo linatoa ahadi ya utajiri huwavutia watu ambao hawajaokoka kwani huvutwa kutokana na matamanio yao binafsi. Hata hivyo, makanisa haya yamejazwa na watu walio na tumaini ambapo hawatapata kitu walichoahidiwa. Watu pekee ambao hutajirika na Injili ya mafanikio ni wahubiri wanaokusanya sadaka kutoka kwa watu wanaowaamini soma wa Filipi nne, mstari wa kumi, hadi kumi na tatu. Paulo alikuwa anashukuru kwa sababu waumini wa Filipi walikuwa wameleta sadaka kwa ajili yake. Aliwaambia kuwa alikuwa amejifunza kulidhika katika hali zote hata njaa Sentensi hii inatuonyesha kuwa Paulo hakuwa na wingi wa fedha. Alisema kuwa kwa msaada wa Mungu angefanya yote. Muktadha wa sentensi hii inaonyesha kuwa alimaanisha kulidhika katika hali yote na kuwa mwaminifu kwa Mungu. Uaminifu: soma Mithali kumi na moja mstari wa kwanza. Hii aya inaongea kuhusu mizani inayotumika kuuza kitu kwa kipimo cha uzito kama matunda au mboga au nyama. Wakati mwingine watu wana mizani ambayo imebuniwa kutoa uzani wa uongo ili kupata fedha za ziada. Aya hii inasema Mungu anachukia kutokuwa mwaminifu. Watu wengi wamefanya vitu vya kutokuaminika kwa sababu ya fedha. Somo linalofuata katika kozi hii ni kuwa mwaminifu. Kumwamini Mungu. Mtume Paulo aliwaandikia Wakristo wa Filipi, akawaahidi kuwa Mungu atatimiza mahitaji yao. Hii ni ahadi ya ajabu. Tunapaswa kuangalia kifungu cha Biblia pale inapotokea ili kuelewa hali iliyokuwapo. Soma Wafilipi sura ya 4 mstari wa 15 hadi 19. Kanisa lilimtumia Paulo msaada wa fedha. Alisema ilikuwa ni dhabihu kwa Mungu. Aliwaahidi kuwa Mungu atakutana na mahitaji yao. Hakuwaahidi ongezeko kubwa la fedha zao. Ahadi haikuwa kwa watu ambao hawawajibiki au wabadhirifu. Ilikuwa ni ya watu ambao walikuwa wasimamizi wa fedha zao kulingana na vipaumbele vya kiroho. Soma Mathayo sita, 25, hadi 33. Yesu aliongea kuhusu namna ambavyo Mungu anawalisha ndege wa angani na kuyavarisha maua na akaahidi kuwa atashughulikia mahitaji yetu. Anatuambia tusiwe wenye hofu kuhusu kuishi kwetu. Ametuahidi kuwa tukitanguliza ufalme wa Mungu atakutana na mahitaji yetu. Watu wengi wana hofu, siyo kuhusu leo, bali siku zijazo. Mungu hajaahidi kutoa kila kitu kabla ya wakati kusikia. Mungu hajaahidi kutoa kila kitu kabla ya wakati husika. Kumbuka, katika Agano la Kale, wakati mana ilipoanguka ilikuja kila siku kutoka sura ya kumi na sita. Vivyo hivyo Yesu akasema, tuombe kwa ajili ya riziki yetu wa kila siku. Mathayo sura ya sita mstari wa kumi na moja. Mungu anataka tumwamini kila siku. Yakobo alisema kuwa Mungu amewafanya maskini matajiri kwa imani Yakobo ya, Kobo, sura ya pili, mstari wa tano, watu maskini wana fursa nzuri ya kumtegemea Mungu kuliko watu ambao wana utosherevu wa kifedha kuliko watu ambao wana utosherevu wa kifedha kumwamini Mungu hakumaanishi kuwa hatuwajibiki mara nyingi Mungu ametupatia mahitaji yetu kupitia kazi tunazozifanya. Waefeso sura ya 4 mstari wa ishirini na nane. Kama mtu hayuko tayari kufanya kazi, astarajie Mungu atampa mahitaji yake. Na watu wengine wasilazimike kumpa. Wathesalonike wa pili sura ya tatu mstari wa kumi. Tusitarajie riziki toka kwa Mungu kutafanya kuwa matajiri. Mungu anawabariki watu wachache na utajiri, lakini utajiri siyo mapenzi ya Mungu kwa kila mtu. Mtu ambaye ana shauku kubwa ya utajiri atakuwa na shida za kiroho. rasilimali zinazozalisha Rasilimali zinazozalisha kazi ni vitu ambavyo watu wanavyo kwa ajili ya kuzalisha. Mfano ni ardhi, vifaa vya matumizi au kompyuta. Mtu anaweza kutumia rasilimali zinazozalisha ili kupata faida, lakini lazima azitunze bila kuziuza, vinginevyo uzalishaji utakoma. Biblia inataja kuhusu rasilimali zinazozalisha katika Mithali kumi na nne mstari wa nne. Zizi ni safi ambapo hapana ng'ombe. Bali nguvu za ng'ombe zaleta faida nyingi. Mtu aliye maskini huenda asielewe dhana ya rasilimali zinazozalisha. Kwa mfano, anaweza kudhani kuwa rafiki yake ana fedha nyingi kwa sababu ana vifaa vya bei ghali mno, au kompyuta au gari. Anafikiri kuwa rafiki yake au mtu wa jamii yake aliye na kitu kama hicho anapaswa kumpa fedha wakati anahitaji. Hata hivyo, chochote kati ya vitu hivi vinaweza kuwa baadhi ya rasilimali zinazozalisha ambazo haziwezi kubadilishwa kuwa fedha bila kumfanya mtu apoteze mapato yake. Mtu asipoelewa namna rasilimali zinavyozalishwa zinavyofanya kazi kwa wengine, anaweza asielewe kwamba rasilimali kama hiyo ingeweza kufanya kazi kwake. Hawezi kujua ni nini hasa anachohitaji au aina gani ya usaidizi ambao anahitaji ili kubadilisha hali yake. Anaweza kueleza msaada kama hatua ya haraka na fupi, ambayo inasaidia katika harakati zake za kila siku badala ya mabadiliko halisi ya maisha. Sababu moja ya umasikini ni ukosefu wa rasilimali zinazozalisha. Kama mtu ambaye yuko kwenye umasikini haoni haja ya kupata hudumisha na kuweka akiba ya rasilimali zinazozalisha, hataweza kuondolewa katika hali ya kutegemea msaada. Katika mila fulani ni vigumu sana kwa mtu kuweka akiba na kutengeneza rasilimali zinazozalisha kwa sababu wale wanaomzunguka wanatarajia yeye awashirikishe kila kitu. Hawaelewi kwa nini anakusanya fedha wakati mtu mwingine anahitaji fedha wanatarajia kugawana alicho nacho, hata kama wamekuwa siyo wawajibikaji. Mkristo lazima aheshimu matarajio ya mila zake, lakini pia atumie kanuni za Biblia. Maandiko yanatueleza kuwa hatulazimishwi kumsaidia mtu ambaye hawajibiki. Wathesalonike wa pili, sura ya tatu, mstari wa kumi. Mtu akitoa rasilimali zinazozalisha na kisha akasaidia wengine ambao hawawajibiki, wote watakuwa maskini. Maandiko yanadokeza aina ya mafanikio ambayo Mungu hutoa, ni kwamba watu wawe na rasilimali zao zinazozalisha. Nabii Mika alisema kuwa jamii iliyobarikiwa kila mtu atamiliki vikamilifu mzabibu wake na mtini, Mika sura ya nne mstari wa nne. Hiyo inahusu mali ya kibinafsi inayomilikiwa na njia za uzalishaji. Sehemu zingine kilimo kinaweza kisiwe njia harisi ya uzalishaji, lakini kanuni kuu ni kuwa watu wanaobarikiwa wanapaswa wawe na kile wanachohitaji kuzalisha rasilimali. Mara nyingi watu maskini ambao wanakuwa Wakristo huanza kustawi zaidi, sio kwa sababu ya baraka moja kwa moja kutoka kwa Mungu, lakini kwa sababu ya mtindo wao mzuri wa maisha. Wanaacha kuharibu fedha kwa vitu kama pombe, kucheza kamari na aina mbaya ya burudani. Wanakuwa wafanyakazi wazuri na sifa zao zinakuwa bora. Wanaposaidia huduma Mungu anawabariki. Mara nyingi kizazi cha pili cha familia ya Kikristo wako katika hali nzuri kuliko kizazi cha kwanza. Kamari. Kamari ni huatarisha fedha katika jaribio la kupata fedha bila jasho. Mtu yeyote anayeshinda anachukua fedha kutoka kwa mwingine ambaye amepoteza bila kutoa chochote kama malipo. Watu wengi huwa maraibu wa kucheza kamari. Hupoteza fedha zao na hushindwa kutunza familia zao. Watu wengi wametumia fedha ambayo ilikuwa ya mtu mwingine kucheza kamari, wakitumaini kushinda ili waweze kulipa deni lao. Kuna watu wengi wako jela kwa kuiba ili wacheze kamari. Watu wengi ambao ni maskini hucheza kamari kwa sababu wanafikiri hawana tumaini ya kubadilisha hali yao ya maisha ila tu kupata bahati na kushinda fedha. Kamari ni kinyume cha kanuni nyingine za Kikristo: kanuni ya kupata mali kwa kufanya kazi, Waefeso sura ya 4 mstari wa ishirini na nane. Mbili, kanuni ya kuridhika, Timotheo wa kwanza sura ya sita mstari wa sita. Tatu, kanuni ya kupanda na kuvuna Wagalatia sura ya sita mstari wa saba. Pia Mungu anataka tutoe huduma au uzalishaji wa bidhaa kwa faida badala ya kuchukua fedha kutoka kwa mtu kwa bahati. Kamali inadhurukwa kwa sababu inalevya na kuongeza visa vya uhalifu kamari ni kinyume cha kumtegemea Mungu. Mtu anapaswa kujiuliza, je, namwamini Mungu kwamba ananitunza, naweza kumwomba Mungu ili anipatie utoshelevu wangu? Je, ninaamini kuwa njia ambayo Mungu ananipa utoshelevu wangu ni kwa kuhatarisha fedha kwa kucheza kamari Nikitumaini kuchukua fedha kutoka kwa mtu mwingine? Je, ninafikiri kuwa Mungu atanizawadia nikicheza kamari kwa kunifanya nishinde fedha nyingi? Mtu anayecheza kamari hamtumaini Mungu katika hali yake ya kifedha. Tunapomwamini Mungu kiukweli, tunatii maagizo yake yaliyo wazi kwetu. Tukijua ya kwamba atatupatia mahitaji yetu kwa uaminifu tunapotii. Deni. Mtu anapokopa fedha, yeye hudhani kuwa ataweza kulipa mkopo kutokana na fedha apatazo siku za mbeleni. Kwa hivyo kukopa ni kutumia fedha ya siku za mbeleni, hata ingawa mahitaji mapya hayatakuwepo. Biblia inasema kuwa mkopaji ni mtumwa wa akopeshaye. Mithali ishirini na mbili, mstari wa saba. Mkopaji anajenga wajibu ambao unapunguza uhuru wake. Aina furani ya kukopa ni mbaya zaidi kuliko nyingine Mtu anapokopa fedha kwa sababu ya mahitaji ya msingi kama vile chakula, anajitia katika hali mbaya zaidi. Chakula kitatumika na mkopo bado utabaki, na atakuwa maskini zaidi kuliko alivyokuwa awali. Mtu anapokopa fedha kwa sababu ya kitu kisicho cha lazima kama vile mapambo ya kibinafsi, mavazi yasiyohitajika, burudani au mapambo ya nyumbani, anatumia fedha zake za baadaye, anajipunguzia uhuru wake wa siku za baadaye. Siku za baadaye hataweza kuchagua kununua vitu kwa sababu fedha imeshatumika. Baadhi ya biashara hukopesha fedha kwa riba iliyo juu sana ambapo watu ambao wamekopeshwa muda usio mrefu hujikuta wanadaiwa fedha zaidi kuliko walipokopeshwa. Baadhi ya maduka yanauza vitu kwa mkopo kwa riba ya juu sana. Watu hatimaye hulipa kwa bei ya juu hasa kwa vitu ambavyo vimenunuliwa kwa mkopo kwa sababu hawako tayari kusubiri mpaka wapate fedha za kutosha kulipa kwa bei ya kawaida. Wakati mwingine watu hukopa kwa sababu ya kutaka kuwa na harusi ya kifahari kama inavyotarajiwa na tamaduni zao, wanaanza ndoa yao kwa deni kubwa. Kanisa kama familia ya imani inapaswa kusaidia washirika wake kujenga tamaduni mpya, au kutafuta mbinu za kufanya harusi iwe ya kupendeza bila kuwa na gharama kubwa kupita kiasi. Soma Warumi kumi na tatu mstari wa saba hadi wa nane mistari hii inate Mistari hii inatueleza kuwa tulipe kile tunachodaiwa na wengine. Tunadaiwa heshima na utiifu kwa mamlaka, tunadaiwa kodi na serikali. Sentensi ya kwanza ya aya ya nane inafupisha sentensi katika aya ya saba. Hatupaswi kushinda kumpa mtu yeyote kile tunachostahili kumpa. Hii haimaanishi kwamba tusikope kamwe kwa sababu tukilipa kama ilivyokubaliana na mkopeshaji hatujashindwa kumpa kama ilivyotakiwa. Ni wizi kwa mtu kukopa kama hana nia ya kulipa au kukopa na kuamua baadaye kutokulipa. Zaburi ya 37 mstari wa 21. Sheria za Agano la Kale kwa sehemu kubwa zinaelekeza kwa taifa la Israeli kama jamii ya wakulima. Watu wengi waliishi kwa kutegemea ukulima na kuzalisha walivyohitaji nyumbani kwao. Familia zilimiliki ardhi moja kwa vizazi vingi. Kwa hivyo ilikuwa ni vigumu kwa mtu kukopa fedha kununua ardhi au kuanzisha biashara kama mtu alikopa fedha, ilikuwa ni kwa sababu alikuwa katika hali mbaya na alihitaji fedha kwa mahitaji ya kimsingi. Mungu alitaka Israeli wawe familia ya imani ambayo ilishughulikia washirika wake. Mungu aliwaambia wakopeshe fedha bila kutoza riba, Kutoka 22 mstari wa 25. Sifa moja ya mtu mwadilifu inavyoelezwa katika Zaburi 15 ni kuwa hakopeshi fedha kwa liba. Ezekieli 18, mstari wa 5 hadi wa 9 inafanana na Zaburi 15. Siyo makosa kwa mwekezaji kuzalisha liba anapokopesha mtu fedha kumsaidia kuanzisha biashara. Mathayo 25 mstari wa 27. Liba ni zawadi ya mwekezaji kwa kufanya biashara iwezekane. Watu wanaofanya biashara na maskini hawapaswi kufikiria tu jinsi ya kupata faida. Misali 22 mstari wa 16a. Ni makosa kuuza vifaa vyenye kiwango duni au kutoza bei zisizo za haki, kwa sababu maskini hawana chaguzi. Ni makosa pia kubuni mikopo au kuuza vitu kwa mkopo kwa kusudi ya kutengeneza faida kubwa kutoka kwa watu ambao wamekopa kwa sababu ya hali ngumu. Mfanyabiashara anapaswa kutafuta njia au kuboresha hali ya wateja wake. Nabii Ezekieli alisema kwamba dhambi ya Sodoma haikuwa tu washerati, lakini pia watu walioishi kwa anasa na walioshindwa kuimarisha mkono wa maskini, Ezekieli 16 mstari wa 47. Mungu anatupa wito, sio tu kuwasaidia maskini bali kusaidia kwa njia ya mikakati ya kufanya wawe na nguvu. Sheria za Mungu kwa Israeli ya kale zilituonyesha vipaumbele vyake. Leo sheria za mataifa yetu sio sawa kama sheria za Mungu alizowapa Israeli. Lakini mapenzi na kanuni zake Mungu hazijabadilika. Kanisa linapaswa kutafuta njia ya kuwapa nguvu maskini, kwanza kujali familia ya imani, halafu kuleta tofauti katika jamii Budget. watu wengine hutumia fedha zao zote mara tu wanapopewa. Mara nyingi wanateseka na ukosefu wa mahitaji kabla ya kupata fedha tena. Hawawezi kuwajibika kwa wengine. Bajeti ni mpango wa kudhibiti matumizi ya kawaida. Watu wengi hupata matumizi yasiyotarajiwa nyakati za usoni. Na hivyo inapaswa kuweka akiba ya fedha kwa ajili ya mahitaji ya siku za mbeleni. Kwa mfano, mtu anaweza kuwa amepanga nyumba na anaweza kuwa analipa kwa mwezi au mwaka. Anahitajika kutunza mara kwa mara sehemu ya mapato yake ili aweze kulipa kodi ya nyumba wakati unapofika. Kama kodi yake ya nyumba ni ya mwaka, atakuwa ameshikilia baadhi ya fedha kwa muda mrefu, na kuna jaribu la matumizi lakini anapaswa ahifadhi hizo fedha na afikirie kwamba tayari zimeshatumika fedha. Za kwanza kuhifadhiwa inapaswa iwe fungu la kumimithali sura ya tatu mstari wa tisa hadi wa kumi. Unapaswa utoe kutoa asilimia kumi ya mapato yako kwa ajili ya huduma. Unapaswa ujitoe kutoa asilimia kumi ya mapato yako kwa ajili ya huduma. Usisubiri kuona kama una fedha ya ziada ya fungu la kumi baada ya matumizi. Mungu atabariki uaminifu wako. Kwa mfano, mfano wa kina kuhusu fungu la kumi inafanywa katika kozi ya Shelfaz, Global Classroom mafundisho na mazoezi ya kanisa. Baada ya mahitaji ya msingi kushughulikiwa na mapato yaliyosalia, mtu lazima ahifadhi fedha kwa mambo ya dharura. Anapaswa kuhifadhi fedha kwa sababu ya kujiboresha, kama vile kutunza fedha kununua nyumba yake binafsi. Anapaswa pia kujaribu kuwekeza fedha katika kuongeza mapato yake. Kununua vifaa ambavyo vitamsaidia alipwe zaidi sehemu yake ya kazi ni mfano wa uwekezaji mdogo. Mtu ambaye ana rasilimali za kuzalisha kitu kinachosaidia uzalishaji kama vile gari au jengo, ni lazima fedha ikadiliwe bajeti kwa ajili ya matengenezo ya rasilimali. Kama mtu atapata faida na gari lake lakini hatunzi fedha, hatakuwa na uwezo wa kulipia matengenezo makubwa ya gari au kununua lingine, na faida yake mwishowe itaisha. Mtu asiyetengeneza bajeti kwa mara nyingi hataweza kutimiza majukumu yake. Anaweza kutegemea wengine na kushindwa kusaidia wengine. Hali yake haitaimarika kwa sababu hajawekeza kwa njia yoyote. Yesu alisema kuhusu msamaria mwema aliyemsaidia mtu aliyejeruhiwa. Luka sura ya kumi mstari wa ishirini na tano, hadi thelathini na saba. Tazama kuwa Msamaria alikuwa na fedha na punda wa kutumia kumbeba aliyejeruhiwa. Ingekuwaje kama Msamaria mwema angekuwa ameuza punda wake na kutumia fedha zote? Hata kama angekuwa na shahuku ya kusaidia angepungukiwa na uwezo wake wa kuingilia kati kwenye hiyo hali. Kufanya bajeti kunasaidia mtu kujiandaa kwa mahitaji yake, kuwajibika kwa wale ambao wanamtegemea, kuwekeza kwenye maisha yake ya baadaye, kukabiliana na dharura na kusaidia huduma familia ya imani. Katika siku za mwanzo za kanisa, muda mfupi baada ya Pentekoste, waumini walijitoa sana kwa familia ya imani na wakahakikisha kuwa mahitaji ya kila mtu yalitimizwa. Walishirikiana mali zao na hakuna yeyote ya aliyesema kuwa chochote kile ni chake. Wengi wao waliuliza mali zao wengi wao waliziuza mali zao na wakatoa fedha kwa kanisa. Matendo ya Mitume, sura ya pili mstari wa arobaini na nne hadi arobaini na tano Hata ingawa hatukutaraji kuwa maisha katika kanisa yatakuwa sawa kama wakati huo, tunaona kuwa kanisa likawa katika ubora wake kama kuna ukarimu na kujitolea kulinda familia. Waamini wa Thessalonike walihakikisha kuwa washirika wote walipata chakula, lakini baadhi yao hawakupenda kufanya kazi. Hao watu walikuwa wanaishi kwa anasa wakitegemea ukarimu wa kanisa. Paulo hakuambia kanisa kuwa walifanya makosa kuwajali wanafamilia, bali alisema mtu asipewe chakula kama hakuwa tayari kufanya kazi. Wathesalonike wa pili, sura ya tatu, mstari wa kumi. Kwa wengine kazi inaweza isiwe ya kuajiliwa kwa mshahara, bali ni ya kusaidia waumini kama inavyohitajika. Watu wengine hawana uwezo wa kuajiliwa, lakini kila mtu anaweza kufanya kitu kusaidia. Katika barua zingine za Paulo, alitoa maelezo ya kusaidia wajane na kuwapa msaada wachungaji. Timotheo wa kwanza, sura ya tano, mstari wa tatu hadi wa kumi na nane. Wagalatia sura ya sita mstari wa sita. Kila Mkristo anapaswa kuwa sehemu ya familia ya ndani ya imani na anapaswa kujitolea kusaidia washirika wenye mahitaji na kusaidia huduma. Maombi. Baba wa mbinguni, asante kwa ahadi yako ya kukutana na mahitaji yangu. Nisaidie niwe mwaminifu kwa majukumu yangu kwa kujikimu kwangu na wengine wanaonitegemea. Nisaidie niwe mkarimu na kile nilicho nacho. Nisaidie kutosheleza mahitaji ya wengine kwa njia ya hekima na kuomba baraka za kifedha. Lakini zaidi ya yote, nataka kuweka vipaumbele vya kiroho na nitosheke kwa sababu ya uhusiano wangu na wewe. Amina.